Nghỉ hưu trước tuổi có được chính sách tinh giản biên chế?

Thứ Năm, 26/11/2020, 08:31 [GMT+7]
.
.

Ông Nguyễn Minh Công, sinh ngày 11/1/1965, là giáo viên tiểu học hạng III tại huyện Phước Sơn, tỉnh Quảng Nam. Ông Công có nguyện vọng xin nghỉ hưu trước tuổi để hưởng chế độ hưu trí và chế độ tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP và Nghị định 113/2018/NĐ-CP.

Ông Công vào ngành ngày 1/4/1981, biên chế viên chức từ ngày 1/1/1982. Thời gian đóng BHXH bắt buộc tính đến hết tháng 8/2020 là 39 năm 5 tháng, thời gian làm việc nơi có phụ cấp khu vực 0,7 trở lên là 26 năm 6 tháng. Ông Công hưởng lương bậc 10; hệ số 4,89 từ tháng 1/2016 đến nay.

Ông Công đã làm hồ sơ xin nghỉ từ ngày 1/9/2020 và đã được nhà trường, ngành, huyện Phước Sơn đồng ý chấp thuận. Ông Công nhận quyết định chính thức nghỉ hưu kể từ ngày 1/9/2020. Đến ngày 10/10/2020, ông Công vẫn chưa được nhận chế độ. Ông Công hỏi, ngoài việc được hưởng chế độ hưu trí, ông có được hưởng chế độ tinh giản biên chế theo Nghị định số 108/2014/NĐ-CP của Chính phủ không?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Theo nội dung kiến nghị của người dân, tính đến thời điểm ngày 1/9/2020 thì ông Nguyễn Minh Công đã trên 55 tuổi và có 39 năm 5 tháng đóng BHXH bắt buộc, trong đó có 26 năm 6 tháng làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên.

Do vậy, ông Công được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về BHXH (tại Điểm b Khoản 1 Điều 54 Luật BHXH) và không thuộc đối tượng hưởng chính sách tinh giản biên chế theo quy định tại Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế (đã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 113/2018/NĐ-CP ngày 31/8/2018) là đúng với quy định.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.